SeeMeta

คอม Vanguard TFT และแชมเปี้ยน (พฤศจิกายน 2026)

คอม Vanguard ที่ดีที่สุดตอนนี้คือ Vanguard Alune เทียร์ B อันดับเฉลี่ย 4.37 และติดท็อป 4 50.6% ของเกม​ คอม Vanguard ที่ดีที่สุดใน Teamfight Tactics ทีมที่แข็งแกร่ง กลยุทธ์ และแชมเปี้ยนที่ช่วยให้คุณไต่แรงค์

อัปเดตล่าสุด

แมตช์ที่วิเคราะห์ 7 611

ช่วงเวลาข้อมูล 4 พฤศจิกายน 2026 ถึง 6 พฤศจิกายน 2026

Vanguard

Vanguard

Vanguard

B

แพตช์ 18.6 · เซ็ต 18

Teamfight Tacticsแชมเปี้ยน 6 ตัว

อันดับเฉลี่ย4.25อัตราการเลือก42.69%ท็อป 454.5%อัตราชนะ15.58%

เมื่อเริ่มการต่อสู้และเมื่อพลังชีวิตเหลือน้อยกว่า 50% Vanguard จะได้รับโล่ป้องกันจากพลังชีวิตสูงสุดเป็นเวลา 10 วินาที

คอม Vanguard TFT

ตัวกรอง

ส่วนประกอบของฉัน

คลิกขวาที่แชมเปี้ยนหรือไอเทมเพื่อทำเครื่องหมายว่าได้มาแล้วระหว่างวางแผนคอม คลิกขวาอีกครั้งเพื่อลบเครื่องหมาย คลิกชื่อคอมเพื่อคัดลอกชื่อ คลิกไอคอนคัดลอกเพื่อคัดลอกโค้ดคอม

B

เซ็ต 18
แพตช์ 18.6
Fast 8
ยาก
อันดับเฉลี่ย4.37อัตราชนะ17.67%ท็อป 450.58%อัตราการเลือก3.82%
S+

เซ็ต 18
แพตช์ 18.6
Fast 8
ยาก
อันดับเฉลี่ย3.4อัตราชนะ22.61%ท็อป 471.97%อัตราการเลือก3.26%
S+

เซ็ต 18
แพตช์ 18.6
Slow Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย4.11อัตราชนะ11.01%ท็อป 458.82%อัตราการเลือก0.87%
S

เซ็ต 18
แพตช์ 18.6
Slow Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย4.22อัตราชนะ8.08%ท็อป 457.77%อัตราการเลือก3.37%
S

เซ็ต 18
แพตช์ 18.6
Fast 8
ยาก
อันดับเฉลี่ย4.22อัตราชนะ16.95%ท็อป 455.73%อัตราการเลือก1.35%
A

เซ็ต 18
แพตช์ 18.6
มาตรฐาน
ปานกลาง
อันดับเฉลี่ย4.31อัตราชนะ10.32%ท็อป 455.71%อัตราการเลือก2.42%
A

เซ็ต 18
แพตช์ 18.6
Fast 8
ยาก
อันดับเฉลี่ย4.23อัตราชนะ22.37%ท็อป 451.85%อัตราการเลือก5.72%
A

เซ็ต 18
แพตช์ 18.6
มาตรฐาน
ปานกลาง
อันดับเฉลี่ย4.35อัตราชนะ12.5%ท็อป 454%อัตราการเลือก2.89%
B

เซ็ต 18
แพตช์ 18.6
มาตรฐาน
ปานกลาง
อันดับเฉลี่ย4.36อัตราชนะ8.99%ท็อป 453.32%อัตราการเลือก0.77%
B

เซ็ต 18
แพตช์ 18.6
มาตรฐาน
ปานกลาง
อันดับเฉลี่ย4.35อัตราชนะ13.7%ท็อป 452.43%อัตราการเลือก3.37%
B

เซ็ต 18
แพตช์ 18.6
มาตรฐาน
ปานกลาง
อันดับเฉลี่ย4.43อัตราชนะ6.39%ท็อป 452.06%อัตราการเลือก2.84%
C

เซ็ต 18
แพตช์ 18.6
Slow Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย4.81อัตราชนะ5.88%ท็อป 445.72%อัตราการเลือก0.62%
D

เซ็ต 18
แพตช์ 18.6
มาตรฐาน
ยาก
อันดับเฉลี่ย5.06อัตราชนะ13.85%ท็อป 438.61%อัตราการเลือก5.75%

ระดับและโบนัสของ Vanguard

Vanguard

  • 2

    18% จากพลังชีวิตสูงสุด

    สัดส่วนเกมของคุณสมบัติ 81.2%อันดับเฉลี่ย 4.27ท็อป 4 54.4%อัตราชนะ 14.9%

  • 4

    30% จากพลังชีวิตสูงสุด

    สัดส่วนเกมของคุณสมบัติ 17.5%อันดับเฉลี่ย 4.22ท็อป 4 54.1%อัตราชนะ 18.4%

  • 6

    40% จากพลังชีวิตสูงสุด และได้รับความทนทาน 5% ขณะมีโล่ป้องกัน

    สัดส่วนเกมของคุณสมบัติ 1.3%อันดับเฉลี่ย 3.69ท็อป 4 65.4%อัตราชนะ 21.2%

แชมเปี้ยน Vanguard TFT

Vanguard

Sentinel
RiftbeastVanguardInvoker
Sentinel

อัตราการเลือก 38.16%

Taric
Emerald AspectVanguard
Taric

อัตราการเลือก 26.19%

Diana
LunarRavagerVanguard
Diana

อัตราการเลือก 21.12%

Hecarim
ElderwoodVanguard
Hecarim

อัตราการเลือก 19.82%

Rakan
FaeJuggernautVanguard
Rakan

อัตราการเลือก 16.32%

Elise
CovenVanguard
Elise

อัตราการเลือก 7.13%

มักใช้คู่กับ Vanguard

สัดส่วนกระดานในคอมที่มี Vanguard ซึ่งคุณสมบัตินี้ทำงานด้วย

Invoker
Invoker

58% ของกระดาน

Emerald Aspect
Emerald Aspect

43% ของกระดาน

Riftbeast
Riftbeast

39% ของกระดาน

Brawler
Brawler

35% ของกระดาน

Spellweaver
Spellweaver

35% ของกระดาน

Juggernaut
Juggernaut

33% ของกระดาน

Lunar
Lunar

28% ของกระดาน

Apex Predator
Apex Predator

27% ของกระดาน

Inferno
Inferno

27% ของกระดาน

Greenfather
Greenfather

24% ของกระดาน

Defender
Defender

21% ของกระดาน

Attuned
Attuned

21% ของกระดาน

Elderwood
Elderwood

20% ของกระดาน

Fae
Fae

19% ของกระดาน

Primal
Primal

19% ของกระดาน

Caustic
Caustic

18% ของกระดาน

Old Growth
Old Growth

18% ของกระดาน

Rapidfire
Rapidfire

18% ของกระดาน

Ravager
Ravager

17% ของกระดาน

Coven
Coven

14% ของกระดาน

Adaptor
Adaptor

14% ของกระดาน

Bounty Seeker
Bounty Seeker

13% ของกระดาน

Flora Fatalis
Flora Fatalis

13% ของกระดาน

Avatar
Avatar

11% ของกระดาน

คอม TFT ที่มีแชมเปี้ยน Vanguard

ตัวกรอง

ส่วนประกอบของฉัน
C

Riftbeast Brambleback & Pebbles

SentinelScuttlecrabKrugMurkwolfBramblebackCinderlingPebblesGrompMama Beak
อันดับเฉลี่ย 4.72 · อัตราชนะ 9.4% · ท็อป 4 45.7%
A

Elderwood Draven

TaricAlistarAmumuMaokaiKennenGnarEzrealIvernDraven
อันดับเฉลี่ย 4.27 · อัตราชนะ 22.5% · ท็อป 4 50.6%
B

Elderwood Ezreal

FiddlesticksOrnnAlistarHecarimGnarXayahLeBlancSorakaEzreal
อันดับเฉลี่ย 4.46 · อัตราชนะ 13.8% · ท็อป 4 49.2%
C

Summoner Zyra

SettFiddlesticksYorickRakanLilliaAzirSorakaAhriZyra
อันดับเฉลี่ย 4.54 · อัตราชนะ 9.7% · ท็อป 4 50.5%
A

Solar Kayle

SejuaniLeonaShenAmumuDianaVarusApheliosAluneKayle
อันดับเฉลี่ย 4.27 · อัตราชนะ 13.1% · ท็อป 4 54.5%
C

Fae Tristana

LilliaViRakanKobukoRammusRengarXayahSivirTristana
อันดับเฉลี่ย 4.56 · อัตราชนะ 13.0% · ท็อป 4 49.0%
C

Juggernaut Zyra

MaokaiViScuttlecrabYorickRakanSejuaniAmumuNidaleeZyra
อันดับเฉลี่ย 4.51 · อัตราชนะ 11.5% · ท็อป 4 50.3%
D

Blackthorn Warwick

MalphiteRek'SaiKrugDianaMurkwolfWarwickBramblebackVeigarAzir
อันดับเฉลี่ย 4.93 · อัตราชนะ 5.5% · ท็อป 4 41.8%
B

Hunter Caitlyn

ViSejuaniYorickRakanScuttlecrabAmumuTristanaSivirCaitlyn
อันดับเฉลี่ย 4.52 · อัตราชนะ 7.0% · ท็อป 4 52.3%

คุณสมบัติท็อปของเมต้า

  • Juggernaut
    Juggernaut

    อัตราการเลือก 43.73%

  • Vanguard
    Vanguard

    อัตราการเลือก 42.69%

  • Spellweaver
    Spellweaver

    อัตราการเลือก 37.93%

  • Brawler
    Brawler

    อัตราการเลือก 37.81%

  • Defender
    Defender

    อัตราการเลือก 34.99%

  • Invoker
    Invoker

    อัตราการเลือก 30.05%

  • Flora Fatalis
    Flora Fatalis

    อัตราการเลือก 27.47%

  • Emerald Aspect
    Emerald Aspect

    อัตราการเลือก 26.13%

แชมเปี้ยนท็อปของเมต้า

  • Sentinel
    RiftbeastVanguardInvoker
    Sentinel

    อัตราการเลือก 38.16%

  • Taric
    Emerald AspectVanguard
    Taric

    อัตราการเลือก 26.19%

  • Amumu
    InfernoJuggernaut
    Amumu

    อัตราการเลือก 25.42%

  • Fiddlesticks
    Flora FatalisDefenderSpellweaver
    Fiddlesticks

    อัตราการเลือก 23.97%

  • Alistar
    ElderwoodBrawler
    Alistar

    อัตราการเลือก 22.06%

  • Diana
    LunarRavagerVanguard
    Diana

    อัตราการเลือก 21.12%

  • Krug
    RiftbeastBrawler
    Krug

    อัตราการเลือก 20.52%

  • Hecarim
    ElderwoodVanguard
    Hecarim

    อัตราการเลือก 19.82%

หมวด TFT ทั้งหมด

คำถามที่พบบ่อย

Vanguard แข็งแกร่งแค่ไหนใน TFT เซ็ต 18?
ในแพตช์ 18.6 กระดานที่เล่น Vanguard ได้อันดับเฉลี่ย 4.25 และติดท็อป 4 ใน 54.5% ของเกม คุณสมบัตินี้ถูกเล่นใน 42.7% ของกระดาน ขนาดตัวอย่าง 25 600 เกม
ปกติเปิด Vanguard ด้วยแชมเปี้ยนกี่ตัว?
กระดานส่วนใหญ่หยุดที่ 2 ตัว คิดเป็น 81.2% ของเกมทั้งหมดที่เล่น Vanguard และได้อันดับเฉลี่ย 4.27 เกณฑ์การเปิดใช้คือ 2, 4, 6
แชมเปี้ยนตัวไหนมี Vanguard?
แชมเปี้ยน Vanguard ในเซ็ต 18 ได้แก่ Sentinel, Taric, Diana, Hecarim, Rakan, Elise

หน้า Vanguard จัดทำอย่างไร

ข้อมูลมาจากไหน

หน้า Vanguard นี้สร้างจากแมตช์แรงก์จริงของ Teamfight Tactics โดยสุ่มเกมจากแลดเดอร์หลายภูมิภาคและหลายแรงก์ อ่านข้อมูล แล้วกรองเฉพาะเซ็ตและแพตช์ปัจจุบัน แชมเปี้ยนที่มี Vanguard คอมที่ใช้ คุณสมบัติ นี้ และอัตราการเลือกที่แสดงทั้งหมดมาจากเกมเหล่านั้น

หน้านี้แสดงอะไร

เกณฑ์บอกจำนวนยูนิตที่ต้องใช้ในแต่ละระดับของ Vanguard รายชื่อแชมเปี้ยนคือยูนิตที่มี คุณสมบัติ นี้ เรียงตามความถี่ที่ถูกเล่น ส่วนคอมคือกระดานที่ใช้ Vanguard เรียงตามเทียร์ของคอมเอง บิลด์ที่แข็งแกร่งที่สุดจึงอยู่ก่อน

ข้อมูล Vanguard นี้เป็นภาพรวมของเมต้าปัจจุบัน และเปลี่ยนไปตามแพตช์และการปรับสมดุล จะดัน คุณสมบัติ ไปถึงระดับไหนยังขึ้นอยู่กับยูนิต ไอเทม และล็อบบี้ของคุณ