คอม Defender TFT และแชมเปี้ยน (ตุลาคม 2026)

คอม Defender ที่ดีที่สุดตอนนี้คือ Defender Cassiopeia เทียร์ B อันดับเฉลี่ย 4.47 และติดท็อป 4 51.0% ของเกม​ คอม Defender ที่ดีที่สุดใน Teamfight Tactics ทีมที่แข็งแกร่ง กลยุทธ์ และแชมเปี้ยนที่ช่วยให้คุณไต่แรงค์

อัปเดตล่าสุด

แมตช์ที่วิเคราะห์ 38 904

ช่วงเวลาข้อมูล 7 ตุลาคม 2026 ถึง 17 ตุลาคม 2026

Defender

Defender

Defender

C

แพตช์ 18.4 · เซ็ต 18

Teamfight Tacticsแชมเปี้ยน 6 ตัว

อันดับเฉลี่ย4.41อัตราการเลือก34.85%ท็อป 451.57%อัตราชนะ12.92%

ทีมของคุณได้รับเกราะและต้านทานเวท 12 หน่วย โดย Defender จะได้รับมากขึ้น

คอม Defender TFT

ตัวกรอง

ส่วนประกอบของฉัน

คลิกขวาที่แชมเปี้ยนหรือไอเทมเพื่อทำเครื่องหมายว่าได้มาแล้วระหว่างวางแผนคอม คลิกขวาอีกครั้งเพื่อลบเครื่องหมาย คลิกชื่อคอมเพื่อคัดลอกชื่อ คลิกไอคอนคัดลอกเพื่อคัดลอกโค้ดคอม

B

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Slow Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย4.47อัตราชนะ8.74%ท็อป 450.99%อัตราการเลือก2.97%

คอมช่วงต้นเกม

Ornn
Leona
Shen
Rengar
Fiddlesticks
Ionic SparkTitan's ResolveGargoyle Stoneplate
Rammus
Gargoyle StoneplateSteadfast HeartWarmogs Armor
Cassiopeia
Archangel's StaffHextech GunbladeSpear of Shojin

การวางตำแหน่งช่วงต้นเกม

Rammus
Shen
Ornn
Leona
Fiddlesticks
Rengar
Cassiopeia

การวางตำแหน่ง

Rammus
Shen
Ornn
Leona
Fiddlesticks
Lillia
Rengar
Soraka
Cassiopeia

รายการคุณสมบัติทั้งหมด

แชมเปี้ยนหลัก

Cassiopeia
Rammus
Fiddlesticks

ลำดับความสำคัญในวงล้อร่วม

Needlessly Large Rod
Tear of the Goddess
B.F. Sword

ไอเทมหลักของ Cassiopeia

Archangel's Staff
Needlessly Large RodTear of the Goddess
Hextech Gunblade
B.F. SwordNeedlessly Large Rod
Spear of Shojin
Tear of the GoddessB.F. Sword

ไอเทมหลักของ Rammus

Gargoyle Stoneplate
Chain VestNegatron Cloak
Steadfast Heart
Chain VestSparring Gloves
Warmogs Armor
Giant's BeltGiant's Belt

ไอเทมหลักของ Fiddlesticks

Ionic Spark
Needlessly Large RodNegatron Cloak
Titan's Resolve
Recurve BowChain Vest
Gargoyle Stoneplate
Chain VestNegatron Cloak

เคาน์เตอร์

ได้เปรียบ

เสียเปรียบ

สัดส่วนของล็อบบี้ที่เจอกันซึ่งคอมนี้จบอันดับสูงกว่า ตัวเลขเล็กด้านล่างคือสัดส่วนที่คาดไว้ตามความแข็งแกร่งของทั้งสองคอม รายการแสดงคู่แข่งที่คอมนี้ทำได้ดีหรือแย่กว่าที่คาดอย่างชัดเจน

S+

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Slow Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย4.09อัตราชนะ16.1%ท็อป 457.23%อัตราการเลือก6.79%
เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Fast 8
ยาก
อันดับเฉลี่ย4.26อัตราชนะ14.52%ท็อป 454.17%อัตราการเลือก1.79%
เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Slow Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย4.29อัตราชนะ14.3%ท็อป 454.08%อัตราการเลือก4%
A

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Fast 8
ยาก
อันดับเฉลี่ย4.29อัตราชนะ16.23%ท็อป 452.76%อัตราการเลือก1.55%
A

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Slow Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย4.4อัตราชนะ13.61%ท็อป 452.17%อัตราการเลือก3.9%
A

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Hyper Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย4.4อัตราชนะ13.58%ท็อป 451.93%อัตราการเลือก3.97%
B

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
มาตรฐาน
ปานกลาง
อันดับเฉลี่ย4.51อัตราชนะ7.95%ท็อป 451.12%อัตราการเลือก1.21%
B

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Hyper Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย4.57อัตราชนะ9.88%ท็อป 449.95%อัตราการเลือก1.37%
C

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
มาตรฐาน
ปานกลาง
อันดับเฉลี่ย4.55อัตราชนะ13.29%ท็อป 447.9%อัตราการเลือก3.67%
C

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Fast 8
ยาก
อันดับเฉลี่ย4.7อัตราชนะ12.27%ท็อป 445.47%อัตราการเลือก0.72%
C

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Slow Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย4.78อัตราชนะ10.63%ท็อป 445.34%อัตราการเลือก0.89%
C

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Slow Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย4.84อัตราชนะ11.4%ท็อป 443.96%อัตราการเลือก1.82%
D

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Slow Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย4.98อัตราชนะ9.55%ท็อป 440.89%อัตราการเลือก1.55%
D

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
มาตรฐาน
ปานกลาง
อันดับเฉลี่ย5.03อัตราชนะ7.65%ท็อป 439.75%อัตราการเลือก0.91%

ระดับและโบนัสของ Defender

Defender

  • 2

    25 เกราะ, 25 ต้านทานเวท หน่วย

    สัดส่วนเกมของคุณสมบัติ 90.7%อันดับเฉลี่ย 4.42ท็อป 4 51.4%อัตราชนะ 13.2%

  • 4

    60 เกราะ, 60 ต้านทานเวท หน่วย

    สัดส่วนเกมของคุณสมบัติ 3.4%อันดับเฉลี่ย 4.76ท็อป 4 45.0%อัตราชนะ 8.9%

  • 6

    115 เกราะ, 115 ต้านทานเวท หน่วย

    สัดส่วนเกมของคุณสมบัติ 5.9%อันดับเฉลี่ย 4.13ท็อป 4 57.6%อัตราชนะ 10.6%

แชมเปี้ยน Defender TFT

Defender

Ornn
ElderwoodDefender
Ornn

อัตราการเลือก 20.02%

Leona
SolarDefender
Leona

อัตราการเลือก 10.19%

Shen
InfernoDefender
Shen

อัตราการเลือก 8.98%

Fiddlesticks
Flora FatalisDefenderSpellweaver
Fiddlesticks

อัตราการเลือก 28.14%

Rammus
SprykinDefender
Rammus

อัตราการเลือก 13.72%

Lillia
FaeDefender
Lillia

อัตราการเลือก 9.33%

มักใช้คู่กับ Defender

Flora Fatalis
Flora Fatalis

อัตราการเลือก 31.88%

Spellweaver
Spellweaver

อัตราการเลือก 36.71%

Executioner
Executioner

อัตราการเลือก 26.95%

Elderwood
Elderwood

อัตราการเลือก 22.51%

Juggernaut
Juggernaut

อัตราการเลือก 40.41%

Brawler
Brawler

อัตราการเลือก 31.11%

Rapidfire
Rapidfire

อัตราการเลือก 19.55%

Lunar
Lunar

อัตราการเลือก 20.77%

Vanguard
Vanguard

อัตราการเลือก 41.15%

Solar
Solar

อัตราการเลือก 7.76%

Attuned
Attuned

อัตราการเลือก 12.18%

Rival
Rival

อัตราการเลือก 10.28%

Sprykin
Sprykin

อัตราการเลือก 11.22%

Blackthorn
Blackthorn

อัตราการเลือก 18.9%

Summoner
Summoner

อัตราการเลือก 15.47%

Fae
Fae

อัตราการเลือก 8.03%

Inferno
Inferno

อัตราการเลือก 26.45%

Thornmaiden
Thornmaiden

อัตราการเลือก 14.56%

Blossom
Blossom

อัตราการเลือก 13.48%

Primal
Primal

อัตราการเลือก 19.05%

Hunter
Hunter

อัตราการเลือก 9.09%

Eclipse
Eclipse

อัตราการเลือก 2.08%

Greenfather
Greenfather

อัตราการเลือก 15.62%

Emerald Aspect
Emerald Aspect

อัตราการเลือก 22.48%

คอม TFT ที่มีแชมเปี้ยน Defender

ตัวกรอง

ส่วนประกอบของฉัน
C

Summoner Zyra

AmumuYorickFiddlesticksMalphiteKennenAzirEzrealSorakaZyra
อันดับเฉลี่ย 4.58 · อัตราชนะ 8.8% · ท็อป 4 48.9%

คุณสมบัติท็อปของเมต้า

  • Vanguard
    Vanguard

    อัตราการเลือก 41.15%

  • Juggernaut
    Juggernaut

    อัตราการเลือก 40.41%

  • Spellweaver
    Spellweaver

    อัตราการเลือก 36.71%

  • Defender
    Defender

    อัตราการเลือก 34.85%

  • Flora Fatalis
    Flora Fatalis

    อัตราการเลือก 31.88%

  • Brawler
    Brawler

    อัตราการเลือก 31.11%

  • Invoker
    Invoker

    อัตราการเลือก 29.26%

  • Executioner
    Executioner

    อัตราการเลือก 26.95%

แชมเปี้ยนท็อปของเมต้า

  • Sentinel
    RiftbeastVanguardInvoker
    Sentinel

    อัตราการเลือก 36.02%

  • Amumu
    InfernoJuggernaut
    Amumu

    อัตราการเลือก 30.35%

  • Fiddlesticks
    Flora FatalisDefenderSpellweaver
    Fiddlesticks

    อัตราการเลือก 28.14%

  • Diana
    LunarRavagerVanguard
    Diana

    อัตราการเลือก 26.42%

  • Taric
    Emerald AspectVanguard
    Taric

    อัตราการเลือก 22.56%

  • Vi
    PrimalJuggernaut
    Vi

    อัตราการเลือก 20.46%

  • Ornn
    ElderwoodDefender
    Ornn

    อัตราการเลือก 20.02%

  • Krug
    RiftbeastBrawler
    Krug

    อัตราการเลือก 18.68%

หมวด TFT ทั้งหมด

คำถามที่พบบ่อย

Defender แข็งแกร่งแค่ไหนใน TFT เซ็ต 18?
ในแพตช์ 18.4 กระดานที่เล่น Defender ได้อันดับเฉลี่ย 4.41 และติดท็อป 4 ใน 51.6% ของเกม คุณสมบัตินี้ถูกเล่นใน 34.9% ของกระดาน ขนาดตัวอย่าง 107 727 เกม
ปกติเปิด Defender ด้วยแชมเปี้ยนกี่ตัว?
กระดานส่วนใหญ่หยุดที่ 2 ตัว คิดเป็น 90.7% ของเกมทั้งหมดที่เล่น Defender และได้อันดับเฉลี่ย 4.42 เกณฑ์การเปิดใช้คือ 2, 4, 6
แชมเปี้ยนตัวไหนมี Defender?
แชมเปี้ยน Defender ในเซ็ต 18 ได้แก่ Ornn, Leona, Shen, Fiddlesticks, Rammus, Lillia

หน้า Defender จัดทำอย่างไร

ข้อมูลมาจากไหน

หน้า Defender นี้สร้างจากแมตช์แรงก์จริงของ Teamfight Tactics โดยสุ่มเกมจากแลดเดอร์หลายภูมิภาคและหลายแรงก์ อ่านข้อมูล แล้วกรองเฉพาะเซ็ตและแพตช์ปัจจุบัน แชมเปี้ยนที่มี Defender คอมที่ใช้ คุณสมบัติ นี้ และอัตราการเลือกที่แสดงทั้งหมดมาจากเกมเหล่านั้น

หน้านี้แสดงอะไร

เกณฑ์บอกจำนวนยูนิตที่ต้องใช้ในแต่ละระดับของ Defender รายชื่อแชมเปี้ยนคือยูนิตที่มี คุณสมบัติ นี้ เรียงตามความถี่ที่ถูกเล่น ส่วนคอมคือกระดานที่ใช้ Defender เรียงตามเทียร์ของคอมเอง บิลด์ที่แข็งแกร่งที่สุดจึงอยู่ก่อน

ข้อมูล Defender นี้เป็นภาพรวมของเมต้าปัจจุบัน และเปลี่ยนไปตามแพตช์และการปรับสมดุล จะดัน คุณสมบัติ ไปถึงระดับไหนยังขึ้นอยู่กับยูนิต ไอเทม และล็อบบี้ของคุณ