คอม Primal TFT และแชมเปี้ยน (ตุลาคม 2026)

ตอนนี้ Primal อยู่เทียร์ C กระดานที่มี คุณสมบัติ นี้ได้อันดับเฉลี่ย 4.40 และติดท็อป 4 ใน 52.5% ของเกม​ คอม Primal ที่ดีที่สุดใน Teamfight Tactics ทีมที่แข็งแกร่ง กลยุทธ์ และแชมเปี้ยนที่ช่วยให้คุณไต่แรงค์

อัปเดตล่าสุด

แมตช์ที่วิเคราะห์ 38 904

ช่วงเวลาข้อมูล 7 ตุลาคม 2026 ถึง 17 ตุลาคม 2026

Primal

Primal

Primal

Cเทียร์ลงจากแพตช์ก่อน เดิม B

แพตช์ 18.4 · เซ็ต 18

Teamfight Tacticsแชมเปี้ยน 3 ตัว

อันดับเฉลี่ย4.4อัตราการเลือก19.05%ท็อป 452.54%อัตราชนะ10.89%

เลือก 1 ใน 4 พรแห่ง Primal

เลือก 1 จาก 4 ตัวเลือก

  • Blessing of the Bearความเสียหายจาก Primal จะสัง⁠หารศัตรูที่พลังชีวิตเหลือน้อยกว่า 12% ในทัน⁠ที
  • Blessing of the Phoenixได้รับชิ้นส่วนไอเทม 1 ชิ้น เมื่อ Primal โค่น⁠ล้มศัตรูครบทุก 15 ครั้ง สูงสุด 4 ชิ้น
  • Blessing of the Tigerแชมเปี้ยน Primal ได้รับความเร็วโจมตี 35% และทีมของคุณได้รับความเร็วโจมตี 15% หลังผ่านไป 6 วินาที
  • Blessing of the Turtleทีมของคุณฮีล 4% จากพลัง⁠ชี⁠วิตสูงสุด ในทุก ๆ 4 วินาที

คอม Primal TFT

ตัวกรอง

ส่วนประกอบของฉัน

คลิกขวาที่แชมเปี้ยนหรือไอเทมเพื่อทำเครื่องหมายว่าได้มาแล้วระหว่างวางแผนคอม คลิกขวาอีกครั้งเพื่อลบเครื่องหมาย คลิกชื่อคอมเพื่อคัดลอกชื่อ คลิกไอคอนคัดลอกเพื่อคัดลอกโค้ดคอม

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
มาตรฐาน
ปานกลาง
อันดับเฉลี่ย4.2อัตราชนะ8.85%ท็อป 457.85%อัตราการเลือก6.61%

คอมช่วงต้นเกม

Varus
Vi
Kog'Maw
Diana
Akali
DeathbladeInfinity EdgeKraken's Fury
Alistar
Gargoyle StoneplateWarmogs ArmorGuinsoo's Rageblade
Azir
Spirit VisageSpear of Shojin

การวางตำแหน่งช่วงต้นเกม

Vi
Alistar
Diana
Akali
Varus
Kog'Maw
Azir

การวางตำแหน่ง

Amumu
Vi
Sentinel
Diana
Nidalee
Varus
Kog'Maw
Aphelios
Alune

รายการคุณสมบัติทั้งหมด

แชมเปี้ยนหลัก

Nidalee
Aphelios
Amumu

ลำดับความสำคัญในวงล้อร่วม

B.F. Sword
Sparring Gloves
Tear of the Goddess
Giant's Belt

ไอเทมหลักของ Nidalee

Infinity Edge
B.F. SwordSparring Gloves
Spear of Shojin
Tear of the GoddessB.F. Sword
Sterak's Gage
B.F. SwordGiant's Belt

ไอเทมหลักของ Aphelios

Deathblade
B.F. SwordB.F. Sword
Guinsoo's Rageblade
Recurve BowNeedlessly Large Rod
Kraken's Fury
Recurve BowNegatron Cloak

ไอเทมหลักของ Amumu

Gargoyle Stoneplate
Chain VestNegatron Cloak
Spirit Visage
Giant's BeltTear of the Goddess
Warmogs Armor
Giant's BeltGiant's Belt

เคาน์เตอร์

ได้เปรียบ

เสียเปรียบ

สัดส่วนของล็อบบี้ที่เจอกันซึ่งคอมนี้จบอันดับสูงกว่า ตัวเลขเล็กด้านล่างคือสัดส่วนที่คาดไว้ตามความแข็งแกร่งของทั้งสองคอม รายการแสดงคู่แข่งที่คอมนี้ทำได้ดีหรือแย่กว่าที่คาดอย่างชัดเจน

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Slow Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย4.4อัตราชนะ10.68%ท็อป 452.16%อัตราการเลือก1.79%
B

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Fast 8
ยาก
อันดับเฉลี่ย4.4อัตราชนะ15.73%ท็อป 450.47%อัตราการเลือก2.07%
B

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
มาตรฐาน
ปานกลาง
อันดับเฉลี่ย4.44อัตราชนะ8.22%ท็อป 451.6%อัตราการเลือก0.64%
C

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
มาตรฐาน
ปานกลาง
อันดับเฉลี่ย4.67อัตราชนะ10.44%ท็อป 446.35%อัตราการเลือก3.68%
C

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Fast 8
ยาก
อันดับเฉลี่ย4.7อัตราชนะ12.27%ท็อป 445.47%อัตราการเลือก0.72%
D

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Slow Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย4.98อัตราชนะ9.55%ท็อป 440.89%อัตราการเลือก1.55%
D

เซ็ต 18
แพตช์ 18.4
Slow Roll
ง่าย
อันดับเฉลี่ย5.04อัตราชนะ5.99%ท็อป 440.16%อัตราการเลือก1.01%

ระดับและโบนัสของ Primal

Primal

  • 2

    เลือกพรแห่งบรรพกาล

    สัดส่วนเกมของคุณสมบัติ 93.1%อันดับเฉลี่ย 4.42ท็อป 4 52.0%อัตราชนะ 10.6%

  • 4

    เลือกพรอย่างที่สอง

    สัดส่วนเกมของคุณสมบัติ 6.8%อันดับเฉลี่ย 4.01ท็อป 4 59.4%อัตราชนะ 14.7%

แชมเปี้ยน Primal TFT

Primal

Vi
PrimalJuggernaut
Vi

อัตราการเลือก 20.46%

Nidalee
PrimalAdaptor
Nidalee

อัตราการเลือก 11.84%

Sivir
PrimalHunter
Sivir

อัตราการเลือก 9.52%

มักใช้คู่กับ Primal

Juggernaut
Juggernaut

อัตราการเลือก 40.41%

Hunter
Hunter

อัตราการเลือก 9.09%

Caustic
Caustic

อัตราการเลือก 12.69%

Inferno
Inferno

อัตราการเลือก 26.45%

Adaptor
Adaptor

อัตราการเลือก 11.01%

Old Growth
Old Growth

อัตราการเลือก 17.3%

Invoker
Invoker

อัตราการเลือก 29.26%

Vanguard
Vanguard

อัตราการเลือก 41.15%

Brawler
Brawler

อัตราการเลือก 31.11%

Rival
Rival

อัตราการเลือก 10.28%

Defender
Defender

อัตราการเลือก 34.85%

Fae
Fae

อัตราการเลือก 8.03%

Lunar
Lunar

อัตราการเลือก 20.77%

Attuned
Attuned

อัตราการเลือก 12.18%

Rapidfire
Rapidfire

อัตราการเลือก 19.55%

Blossom
Blossom

อัตราการเลือก 13.48%

Emerald Aspect
Emerald Aspect

อัตราการเลือก 22.48%

Greenfather
Greenfather

อัตราการเลือก 15.62%

Monolith
Monolith

อัตราการเลือก 6.93%

Riftbeast
Riftbeast

อัตราการเลือก 23.1%

Blackthorn
Blackthorn

อัตราการเลือก 18.9%

Thornmaiden
Thornmaiden

อัตราการเลือก 14.56%

Summoner
Summoner

อัตราการเลือก 15.47%

Sprykin
Sprykin

อัตราการเลือก 11.22%

คอม TFT ที่มีแชมเปี้ยน Primal

ตัวกรอง

ส่วนประกอบของฉัน
C

Blossom Ahri

SettYorickViMaster YiGnarKarmaYunaraAsheAhri
อันดับเฉลี่ย 4.72 · อัตราชนะ 10.3% · ท็อป 4 45.3%

คุณสมบัติท็อปของเมต้า

  • Vanguard
    Vanguard

    อัตราการเลือก 41.15%

  • Juggernaut
    Juggernaut

    อัตราการเลือก 40.41%

  • Spellweaver
    Spellweaver

    อัตราการเลือก 36.71%

  • Defender
    Defender

    อัตราการเลือก 34.85%

  • Flora Fatalis
    Flora Fatalis

    อัตราการเลือก 31.88%

  • Brawler
    Brawler

    อัตราการเลือก 31.11%

  • Invoker
    Invoker

    อัตราการเลือก 29.26%

  • Executioner
    Executioner

    อัตราการเลือก 26.95%

แชมเปี้ยนท็อปของเมต้า

  • Sentinel
    RiftbeastVanguardInvoker
    Sentinel

    อัตราการเลือก 36.02%

  • Amumu
    InfernoJuggernaut
    Amumu

    อัตราการเลือก 30.35%

  • Fiddlesticks
    Flora FatalisDefenderSpellweaver
    Fiddlesticks

    อัตราการเลือก 28.14%

  • Diana
    LunarRavagerVanguard
    Diana

    อัตราการเลือก 26.42%

  • Taric
    Emerald AspectVanguard
    Taric

    อัตราการเลือก 22.56%

  • Vi
    PrimalJuggernaut
    Vi

    อัตราการเลือก 20.46%

  • Ornn
    ElderwoodDefender
    Ornn

    อัตราการเลือก 20.02%

  • Krug
    RiftbeastBrawler
    Krug

    อัตราการเลือก 18.68%

หมวด TFT ทั้งหมด

คำถามที่พบบ่อย

Primal แข็งแกร่งแค่ไหนใน TFT เซ็ต 18?
ในแพตช์ 18.4 กระดานที่เล่น Primal ได้อันดับเฉลี่ย 4.40 และติดท็อป 4 ใน 52.5% ของเกม คุณสมบัตินี้ถูกเล่นใน 19.1% ของกระดาน ขนาดตัวอย่าง 58 881 เกม
Primal ใน TFT เซ็ต 18 เลือกอะไรได้บ้าง?
Primal ให้เลือก Blessing of the Bear, Blessing of the Phoenix, Blessing of the Tiger, Blessing of the Turtle ได้เพียงหนึ่งอย่าง
ปกติเปิด Primal ด้วยแชมเปี้ยนกี่ตัว?
กระดานส่วนใหญ่หยุดที่ 2 ตัว คิดเป็น 93.1% ของเกมทั้งหมดที่เล่น Primal และได้อันดับเฉลี่ย 4.42 เกณฑ์การเปิดใช้คือ 2, 4
แชมเปี้ยนตัวไหนมี Primal?
แชมเปี้ยน Primal ในเซ็ต 18 ได้แก่ Vi, Nidalee, Sivir

หน้า Primal จัดทำอย่างไร

ข้อมูลมาจากไหน

หน้า Primal นี้สร้างจากแมตช์แรงก์จริงของ Teamfight Tactics โดยสุ่มเกมจากแลดเดอร์หลายภูมิภาคและหลายแรงก์ อ่านข้อมูล แล้วกรองเฉพาะเซ็ตและแพตช์ปัจจุบัน แชมเปี้ยนที่มี Primal คอมที่ใช้ คุณสมบัติ นี้ และอัตราการเลือกที่แสดงทั้งหมดมาจากเกมเหล่านั้น

หน้านี้แสดงอะไร

เกณฑ์บอกจำนวนยูนิตที่ต้องใช้ในแต่ละระดับของ Primal รายชื่อแชมเปี้ยนคือยูนิตที่มี คุณสมบัติ นี้ เรียงตามความถี่ที่ถูกเล่น ส่วนคอมคือกระดานที่ใช้ Primal เรียงตามเทียร์ของคอมเอง บิลด์ที่แข็งแกร่งที่สุดจึงอยู่ก่อน

ข้อมูล Primal นี้เป็นภาพรวมของเมต้าปัจจุบัน และเปลี่ยนไปตามแพตช์และการปรับสมดุล จะดัน คุณสมบัติ ไปถึงระดับไหนยังขึ้นอยู่กับยูนิต ไอเทม และล็อบบี้ของคุณ